Hapacol Extra

Rate this post

Hapacol Extra

Giới thiệu sản phẩm

HAPACOL EXTRA là sự tích hợp giữa paracetamol và cafein có công dụng giảm đau nhanh gọn và hiệu suất cao những cơn đau như đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc những thủ pháp nha khoa, đau răng, đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm. Ngoài ra, Hapacol Extra còn giúp hạ sốt nhanh.

Công thức

Paracetamol……………………………… 500mg

Bạn đang đọc: Hapacol Extra

Cafein … … … … … … … … … … … … … … …. 65 mgTá dược vừa đủ … … … … … … … … … .. 1 viên( National 78 – 1551, sodium starch glycolate, avicel, tinh bột sắn, màu erythrosine lake, talc, magnesium stearate, acid stearic, hương dâu bột, nipagin )

Dạng bào chế

Viên nén.

Qui cách đóng gói

Hộp 10 vỉ x 10 viên .Hapacol Extra thường được nhận dạng là Hapacol hồng hoăc thuốc giảm đau màu hồng làm giảm hiệu quả cơn đau ở người lớn

Tính chất

Dược lực học.

Hapacol Extra là sự kết hợp giữa paracetamol và cafein có tác dụng giảm nhanh các cơn đau, hạ sốt với hiệu quả rất cao.
Paracetamol có tác động trung ương – ngoại biên, có hoạt tính giảm đau, hạ nhiệt nhờ vào ức chế hoạt động của men cyclooxygenase trong quá trình tổng hợp prostaglandin – là chất gây sốt, viêm, đau trong cơ thể. Paracetamol hạ nhiệt mạnh còn nhờ vào tác động lên vùng dưới đồi, do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Cafein có tác dụng kích thích nhẹ hệ thần kinh trung ương, hỗ trợ giảm đau và giúp cho hoạt động của cơ được dễ dàng.

Dược động học

Paracetamol hấp thu nhanh gọn và phần đông trọn vẹn qua đường tiêu hóa. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ .

Chỉ định

Hapacol Extra làm giảm đau nhanh gọn và hiệu suất cao những cơn đau như đau đầu, đau nửa đầu, đau họng, đau bụng kinh, đau sau nhổ răng hoặc những thủ pháp nha khoa, đau răng, đau nhức cơ, gân, đau do chấn thương, đau do viêm khớp, viêm xoang, đau nhức do cảm lạnh, cảm cúm .Ngoài ra, Hapacol Extra còn giúp hạ sốt nhanh .

Chống chỉ định

Hapacol Extra chống chỉ định cho những trường hợp sau :

  • Người mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Người bệnh thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan.
  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

Thận trọng

Thận trọng khi dùng thuốc ở người bệnh mắc thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím hoàn toàn có thể không biểu lộ rõ, mặc dầu có những nồng độ Methemoglobin trong máu cao nguy hại .Uống nhiều rượu hoàn toàn có thể gây tăng độc tính của paracetamol với gan, vì thế bạn nên tránh hoặc hạn chế uống rượu .

Phụ nữ có thai và đang cho con bú nên thận trọng khi dùng thuốc Hapacol Extra.

Tương tác thuốc

Uống liều cao paracetamol trong nhiều ngày sẽ làm tăng nhẹ công dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion .Cần quan tâm đến năng lực gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt .

Tác dụng không mong muốn

Tác dụng phụ ít gặp của Hapacol Extra gồm :

  • Da: ban da.
  • Dạ dày – ruột: nôn, buồn nôn.
  • Huyết học: giảm bạch cầu trung tính, giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu.
  • Thận: bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Tác dụng phụ hiếm gặp gồm :

  • Phản ứng quá mẫn.
  • Có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Thông báo cho bác sĩ những công dụng không mong ước gặp phải khi bạn sử dụng thuốc .

Quá liều và cách xử trí

Quá liều paracetamol do uống lặp lại liều lớn đạt tới mức gây độc ( 7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày ) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan nhờ vào liều là tính năng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và hoàn toàn có thể gây tử trận .Biểu hiện của quá liều paracetamol gồm buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. Khi nhiễm độc paracetamol nặng, bạn cần được điều trị tương hỗ tích cực bằng cách rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống .Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydryl hoặc N – acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch. Trẻ phải dùng thuốc ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Điều trị với N – acetylcystein có hiệu suất cao hơn nếu trẻ uống thuốc trong thời hạn dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Khi cho uống, bác sĩ sẽ hòa loãng dung dịch N – acetylcystein với nước hoặc đồ uống không có rượu để đạt dung dịch 5 % và trẻ phải uống trong vòng 1 giờ sau khi pha. Liều uống N – acetylcystein tiên phong là 140 mg / kg thể trọng, sau đó dùng tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg / kg thể trọng cách nhau 4 giờ một lần .Ngoài ra, bạn hoàn toàn có thể được dùng Methionin, than hoạt tính hoặc thuốc tẩy muối .

Liều dùng và cách dùng

Người lớn và trẻ nhỏ trên 12 tuổi uống 1 – 4 lần, mỗi lần uống 1 hoặc 2 viên và không dùng quá 8 viên / ngày .Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống là 4 giờ .Bạn cũng hoàn toàn có thể dùng thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ .

Lưu ý

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng. Nếu cần thêm thông tin, bạn hãy hỏi quan điểm bác sĩ .

Hạn dùng

36 tháng kể từ ngày sản xuất .

Điều kiện bảo quản

Nơi khô, nhiệt độ không quá 300C

Tiêu chuẩn

TCCS .

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.